kumekucha afrika hujambo mpenzi msikilizaji pote pae unapotusikiliza hii ni kumekucha afrika kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika voa kutoka washington dc karibu kwenye matangazo yetu ya leo jumatatu alfajiri oktoba 28 Jina langu ni Sunday Shomari. Na mimi jina langu ni Harrison Kamau. Tunasikika kupitia redio zetu shirika kote Afrika Mashariki na Maziwa Makuu, zikiwemo Redio RNA Baraka, Fizi, DRC, Redio Malaika, Lubumbashi, DRC, Nuru FM, Iringa, Sasa Redio, Bungoma, Kenya, Sayari Redio, Eldoret, Kenya, miongoni mwa nyingine nyingi. Vilevile tuko kwenye mtandao wetu VOA swahili.com. Karibuni. Na katika ripoti zetu za leo, serikali ya jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo yawataka wakazi wake ya kupima saratani mara kwa mara katika matembezi ya afya siku ya Jumapili mjini Kinshasa. Wamesema hayo katika maadhimisho ya siku ya saratani ya matiti duniani na katika taarifa nyingine, wapiganaji wa kikosi cha dharura cha kijeshi cha RSF wamefanya mashambulizi, ikiwa ni mwendeleo wa mashambulizi ya siku kadhaa mashariki na kati ya Sudan. Ni baadhi ya vidokezo vya ripoti wakayosikia kwenye matangazo hayo yanayodumu kwa nusu saa, lakini kwanza kabisa, namkaribisha mwenzangu Harrison Kamau akusomea habari muhimu za dunia. Mgombea wa Republican kwenye uchaguzi wa rais wa Marekani Donald Trump, Jumapili, ameongoza mkutano wa kisiasa kwenye ukumbi wa Madison Square Garden mjini New York ambao ulianza kwa matamshi machafu pamoja na yenye ubaguzi kutoka kwa baadhi ya wa washirika wake. Trump ambaye ni rais wa zamani na ambaye amekuwa maarufu sana New York kwa miongo mingi alilenga kutumia ukumbi huu ambao uchezewa basketball kuwa rai wa piga kura wake dhidi ya mgombea wa Demokrat Kamala Harris, ingawa mara ya mwisho kwa mgombea wa Republican kuungwa mkono New York ilikuwa mwaka 1994 akifungua hotuba yake aliuliza watu, nina swali rahisi kwenu, je, hali yenu ni bora zaidi ya ilivyokuwa miaka minne iliyopita? Walihudhuria walijibu la. Aliendelea kuahidi kuwa, kuwa angesitisha uvamizi wa wahalifu kutoka nje ya nchi iwapo atashinda kwenye uchaguzi wa Novemba tano, wakati akimtaja Harris kama mwenye akili ndogo sana. Baadhi ya waliozungumza kwenye mkutano huo ni pamoja na mwanamieleka mashuhuri Hulk Hogan, meya wa zamani wa New York Rudy Giuliani, pamoja na wanawe wawili Eric na Donald Jr Kampeni ya Harris kwa upande wake kupitia ujumbe wa barua pepe imesema kuwa mkutano wa Trump kwenye ukumbi wa Madison ni dhihirisho la hulka yake ya kutoa matamshi hatari na yenye kuleta migawanyiko. Rais wa Misri Abdel Fatah El Sisi Jumapili amependekeza sitisho la mapigano la siku mbili kwenye vita kati ya Israel na Hamas huko Gaza wakati kundi hilo la wanamgambo likiachilia mateka wanne ndani ya muda huo, iwapo sitisho hilo litatekelezwa. Kufikia sasa, wote Israel na Hamas hawajatoa majibu kuhusu pendekezo hilo ambalo ni la kwanza kutoka kwa kiongozi huyo ndani ya miezi kadhaa, akiwa mmoja wa wapatanishi pamoja na Marekani na Katar katika juhudi za kumaliza mapigano hayo yaliyochukua miezi kumi na mitatu sasa. Bado kuna mateka mia moja na moja waliobaki miongoni mikononi mwa Hamas, takriban thuluthi moja wakiaminika kuwa wamekufa kufikia sasa. Akizungumza akiwa mjini Cairo, lcc alisema kuwa mpango huo pia unapendekeza kuongezwa kwa msaada wa kibinadamu kwa Wapalestina wanaokabiliwa na njaa huko Gaza, ambalo ni eneo ndogo lililopo kwenye ufuko wa bahari ya Mediterranean. lcc amesema kuwa pendekezo lake linalenga kusogeza mambo mbele na kwamba iwapo sitisho hilo litafanyika, mashauriano yataendelea ili kuhakikisha linadumu. Wakati huo huo, kiongozi wa Mossad nchini Israel David Banier Jumapili amezuru Doha Katau ili kufanya mazungumzo na waziri mkuu Mohamed bin Abdul Rahman Althani, pamoja na mkuu wa idara ya kijasusi ya Marekani CIA William Burns akuja kuwa na sitisho la mapigano kando na dile la wiki moja lililofanywa Novemba mwaka jana, ambapo mateka na wafungwa wa kivita walibadilisharwa. Wapiganaji wa kikosi cha dharura cha kijeshi cha RSF wamefanya mashambulizi kama mwendeleo wa mashambulizi ya siku kadhaa mashariki na kati ya Sudan yaliyoua zaidi ya watu mia moja ishirini katika mji mmoja, na kundi mmoja la madaktari na Umoja wa Mataifa wamesema. Sande Shomari anaisoma taarifa kamili. Lilikuwa ni shambulio la hivi karibuni la kundi hilo dhidi ya jeshi la Sudan baada ya kukumbwa na msururu wa vikwazo na kushindwa na wanajeshi katika eneo hilo. Vita hivyo ambavyo vimedumu kwa zaidi ya mwaka mmoja na nusu vimeikumba nchi hiyo ya kiafrika na kuwafanya mamilioni wa ya wa wakazi wake kuwa wakimbizi na kuipeleka kwenye ukingo wa baa la njaa. Wapiganaji wa RSF walifanya shambulizi katika vijiji na miji ya mashariki na kaskazini mwa mkoa wa Gezira kati ya Oktoba 20 hadi 25, wakiwapiga risasi raia na kuwashambulia kingono wanawake na wasichana, umoja wa mataifa ulisema katika taarifa yake Jumamosi na kuongeza kuwa walipora mali za kibinafsi na za umma pamoja na masoko ya umma. Shambulio hilo liliofanya zaidi ya watu 46500 kukimbia makazi yao katika mji wa Tambul na vijiji vingine vya mashariki na kaskazini mwa Gizira wiki iliyopita, kulingana na data ya siku ya Jumapili kutoka kwa shirika la kimataifa la ufuatiliaji na uhamiaji. Unaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika, idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, Washington DC. Tukiendelea nazo habari muhimu za dunia, muungano wa vyama unaoongoza Japan Jumapili umepoteza wingi wake kwenye uchaguzi wa kitaifa wa Jumapili, hali ambayo imezua wasiwasi kuhusu serikali mpya itakaoundwa kwenye taifa hilo la nne kiuchumi duniani, ikiwa imebaki viti ishirini pekee kuhesabiwa kati ya jumla ya 465 Chama tawala cha waziri mkuu Sigeru Usiba cha Liberal Democratic Party LDP ambacho kimetawala Japan tangu kumalizika kwa vita vya pili vya dunia pamoja na chama shirika cha Kimeito vimevunja vimechukua viti 229 kwenye bunge ndogo, shirika la habari la NHK limeripoti. Idadi hiyo imeshuka kutoka viti vya bunge 279 na vilivyokuwa navyo awali, ikiashiria uchaguzi mbaya zaidi kwa chama hicho tangu 2009 pale kilipopoteza utawala wake kwa muda mfupi. Keichi Ishi aliyechukua utawala wa chama cha Komeito mwezi uliopita pia alipoteza kiti chake kwenye uchaguzi huo. Mshindi mkubwa kwenye uchaguzi huo ni chama cha upinzani cha Constitutional Democracy Party of Japan au CDPJ, ambacho kimepata viti 143 kufikia sasa kutoka 98, na kilichukua kilichokuwa nazo hapo awali, ikionekana kana kwamba wapiga kura wanaadhibu chama tawala kutokana na kashfa za kifedha pamoja na mfumuko wa bei za bidhaa. Matokeo hayo huenda yakalazimisha vyama kuingia kwenye makubaliano ya miungano na kwa hivyo kuwa na uwezekano wa udhaifu wa kisiasa wakati taifa wa hilo likikabiliana na changamoto za kiuchumi na kiusalama. Unaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA ikitangaza kutoka Washington DC, tukiangalia basi ambapo uzito wa juu alfajiri hii ni uko Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, ambapo serikali nchini humo imewataka wakazi wake kupima saratani mara kwa mara, ikitoa wito huo katika matembezi ya afya siku ya Jumapili mjini Kinshasa, ikiwa kwenye maadhimisho ya siku ya saratani ya matiti duniani. Mwandishi wetu wa Kinshasa Biobe Malenga anayo taarifa zaidi. Mamia ya wakadhi jijini Kinchasa walimiminika barabarani katika matembezi ya afya ili kuhimiza watu hasa wa akinamama kupima saratani ya matiti. Roger Kamba, waziri wa afya nchini DRC, anasema kuwa tayari serikali imeanza kuwekeza ili kupambana na ugonjwa huo hatari. Utambuaji wa saratani hupitia hatua tatu muhimu. Ya kwanza ni ufahamu kama ilivyo leo, maandamano haya yanaruhusu ulimwengu na Kongo nzima kujifunza kwamba serikali inafahamu, na pia yanataka kuongeza uelewa kuhusu uchunguzi wa saratani, ufuatiliaji na utambuzi. Tunachohitaji pia ni kutafuta njia za matunzo, na njia hizi za matunzo ni kwa kuipa nchi miundombinu ya afya yenye uwezo wa kukabiliana na matatizo ya saratani. Tumeanza, lakini lazima twende mbali. Saratani ya matiti hasa kwa wanawake imekuwa tatizo nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, DRC. Ugonjwa huo unapelekea mamia ya wanawake kufariki dunia kila mwaka, ingawa kuna baadhi wanaopona, kama anavyoshuhudia mama huyu hapa, aliyepona saratani baada ya siku nyingi za kuuguza. Kama manusura wa saratani ya matiti, ningependa kwanza kutoa shukrani zangu za dhati kwa serikali kwa kujitolea kwake bila kuyumbayumba katika mapambano dhidi ya ugonjwa huu unaoathiri wanawake na familia nyingi hapa DRC. Safari niliyopitia haikuwa rahisi. Utambuzi wa saratani ya matiti ni wakati mbaya ambao hausumbui tu maisha ya mgonjwa, bali pia ya wapendwa wao. Akiandamana na washiriki wa maadhimisho hayo, waziri mkuu Jidit Sumino alisema kuwa hatari ya saratani ya matiti siyo tu kwa wanawake na hivyo kutangaza kuwa serikali inatoa matunzo bure kwa wanaougua ugonjwa huo. Anasema ahadi hii inatokana na mpango ambao rais wa nchi amekuwa nao. Amezungumzia haja ya kuwa na huduma bora za afya kwa watu wote wa Kongo. Mpango huo ulianza na huduma bure za uzazi akiwa na mama, na pia tutaangazia saratani, kwa kiwango gani tunaweza kuanza kuwahudumia wenye saratani ya matiti kimkakati. Tunaanza na dawa na matibabu bure kwa kupambana na saratani ya matiti utafiti kuhusu ugonjwa wa saratani ya matiti unabaini kuwa katika hospitali za jiji la Kinshasa, asilimia 24 wako na ugonjwa huo, ambapo asilimia 94 ya wanawake waligunduliwa wakiwa na kiwango cha juu cha ugonjwa huo, na wengine wakichelewa kufanyiwa vipimo kwa sababu ya changamoto za kimatibabu. Bob Malinga, Sauti America, Kinshasa, DRC. Tha, kusaila, Sauti ya Amerika, kitangaza kutoka hapa Washington DC. Chama cha upinzani cha Lithuania cha Social Democrats kilionekana kuongoza kwenye kura ya pili ya bunge Jumapili wakati wapiga kura wakiashiria kuwa na wasiwasi kutokana na kutoka kupanda kwa gharama ya maisha pamoja na tishio la kiusalama kutoka kwa Urusi ambaye ni jirani. Takwimu rasmi za serikali zimeonyesha chama hicho chenye msimamo wa kati kushoto kikiongoza kwa viti 33 baada ya kuhesabiwa kwa asilimia 64 ya kura kando na viti 20 kilichopata kwenye duru ya kwanza ya uchaguzi katika bunge hilo lenye jumla ya viti 141. Chama tawala cha Homeland Union Party kilipata viti sita kando na zile kumi na nane kilichopata kwenye duru ya kwanza. Taifa hilo la Baltic lenye jumla ya wakazi milioni 2.9 kina mfumo wa upigaji kura ambapo nusu ya viti vya bunge huchaguliwa kupitia wingi wa kura huku vilivyobaki vikiwa ni kupitia uchaguzi wa marudio kwenye wilaya, kati ya wagombea wawili wanaoongoza na mara nyingi hunufaisha vyama vikubwa. Iwapo chama cha Social Democrats kitafaulu kuunda serikali, basi kinatarajiwa kuendeleza msimamo wa Lithuania dhidi ya, ya Rusia pamoja na utumizi mkubwa wa fedha za ulinzi. Taifa hilo mwaka huu linatumia takriban asilimia tatu ya mapato yake ya ndani kwenye jeshi kulingana na makadirio ya NATO, na kwa hivyo kulifanya kuwa taifa la sita mwanachama ifikapo kwenye matumizi ya kiusalama. Afisa mmoja wa Rusia amesema Jumapili kwamba vikosi vya Rusia vimetibua shambulizi la mpakani kutoka kwa Ukraine kusini magharibi mwa nchi, ikiwa miezi kadhaa baada ya Kyiv kushambulia taifa hilo lenye silaha za nyuklea. Gavana wa mkoa wa Rusia Bryansk, Alexander Bogomaz amesema kuwa kundi lenye silaha jumapili lilijaribu kupenya kwenye mpaka kutokea Ukraine lakini likazuiliwa. Hata hivyo, hakuthibitisha iwapo kundi hilo lilikuwa la wanajeshi wa Ukraine, akiongeza kuwa hali imethibitiwa na jeshi la Rusia. Bado hakuna tamko lolote lililotolewa na Ukraine kufuatia madai hayo. Bransk ni mkoa unaopakana na ule wa Kask ambapo Ukrain ilifanya shambulizi la kustukiza hapo Agosti na kutikisa Kremlin, likiwa baya zaidi dhidi ya Rasia tangu vita vya pili vya dunia. Wakati wa shambulizi hilo, mamia ya wanajeshi wa Rasia walitekwa na kufungwa macho, huku wakisafirishwa kwa malori, wakati vikosi vya Ukrain vikipenya kilomita mia kadhaa ndani ya Rasia. Wabunge wa Rasia Alhamisi waliidhinisha mkataba na Pyongyang wa ushirikiano wa kijeshi wakati Marekani ikithibitisha kuwa wanajeshi elfu tatu wa Korea Kaskazini wamepelekwa Rasia. Idara Kuu ya intelijensia ya Ukrain ya GUR imesema kuwa vikosi vya Korea Kaskazini vilionekana kwenye mkoa wa Rasia wa kask Jumatano iliyopita, na vikosi vya Iran Jumapili vimeua takriban magaidi wanne kusini mashariki mwa nchi siku moja baada ya wa wanajihadi shambulia polisi takriban maafisa wa kumi wa polisi waliuawa kwenye shambulizi hilo likiwa baya zaidi kudaiwa kufanywa na wanamgambo kwenye eneo la mpakani kati ya Pakistan na Afghanistan. Shambulizi hilo lililenga magari ya polisi kwenye kaunti ya Taftan, ambayo ni sehemu ya majimbo ya Sistan na Baluchestan, takriban kilomita 1200 kutoka mji mkuu wa Teheran. Kundi la kigaidi la Suni la Jaish Al Adl lenye makao yake Pakistan limedai kuhusika kwenye shambulizi hilo kupitia ujumbe wa Telegram. Majimbo ya Sistan na Balochistan ambayo yanapakana na Pakistan na Afghanistan ni mojawapo ya yale maskini zaidi nchini Iran. Majimbo hayo yana idadi kubwa ya watu wa kabila la walio wachache la Baloch ambao ni Waislamu wa Kisuni, kinyume na Waislamu wengine wa Iran ambao wengi wao ni Wakishia. Makabiliano ya mara kwa mara hutokea kati ya vikosi vya usalama vya Iran dhidi ya waasi wa kabila la Baluch Wasuni wenye misimamo mikali pamoja na wananguzi wa dawa za kulevya. Assalam, naendelea kusikiliza matangazo ya Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, ikitangaza eh, kutoka Washington DC. Na baada ya kupata habari hizo za dunia, turudi kwenye ripoti zetu. Katika ripoti zetu, watu takriban milioni tatu na nusu wenye umri wa kupiga kura wamekuwa raia wa Marekani tangu uchaguzi wa mwaka 2020 kulingana na National Partnership for New Americans huu ni ushirika wa kitaifa unaoangazia raia wapya wa Marekani walioapishwa. Baadhi ya wataalam wanasema kundi hili linalokuwa na kuongezeka linaweza kuwa muhimu katika kuunda matokeo ya uchaguzi. Mwandishi wa Sauti Amerika anayeangazia masuala ya uhamiaji Aline Barros ameandaa ripoti hii inayosoma hapa na mkamiti Kibayasi. Silvina Gudes ni raia mpya wa Marekani. Sherehe yake ya kula kiapo cha uraia ilifanyika huko Mount Vernon nyumbani kwa rais wa kwanza wa Marekani George Washington. Gudes ambaye asili yake ni Ureno amekuwa akiishi Marekani kwa zaidi ya miongo miwili mwezi. Novemba mwaka huu anapiga kura kwa mara ya kwanza. Wataalamu wanasema wapiga kura hawa wapya wenye sifa wanaweza kuwa na maamuzi muhimu katika uchaguzi wa rais wa Novemba, hasa katika majimbo ambayo yanaweza kuelemea upande wowote, maarufu kama swing states zaidi ya raia laki sita waliopewa uraia wa Marekani kwa kuapishwa wanaishi Georgia, kwa mujibu wa mradi wa Rock the Naturalized Vote, karibu raia laki nne wanaishi katika jimbo la Michigan na takriban 465 wanaishi katika jimbo la Arizona. In a state like Arizona people, katika jimbo kama Arizona, watu ambao waliapishwa kupewa uraisi, mara ya mwisho ilikuwa takriban miaka 8 hadi 9 hao wanachukuliwa kwa kiasi fulani ni raia wapya wa hivi karibuni. Ni kiasi cha asilimia mbili ya wa wapiga kura. Na Arizona kama utakumbuka, mwaka elfu mbili na ishirini ilikuwa jimbo lililoangaziwa kipekee kote nchini. Inakadiriwa kuwa watu wazima milioni tatu nukta tano walio katika umri wa kupiga kura wamekuwa raia tangu uchaguzi wa mwaka 2020, kulingana na National Partnership for New Americans, pasta anasema watu waliofikia hadhi ya kupiga kura kupitia kiapo cha kuapishwa huwa wanajihusisha zaidi kisiasa. Katika masuala ya uhamiaji yanatawala katika mazungumzo, hapo ndipo raia wapya wanaanza kuibuka na kujihusisha sana kwenye siasa, kwa sababu swala la uhamiaji linawagusa au lina masilahi binafsi ndani yake. Mtama Bahati ni Mmarekani mwenye asili ya Jamhuri ya Kidemokrasi ya Congo DRC. Arrived, uh, in the US. Niliwasili Marekani ilikuwa tarehe 6 Septemba mwaka 2001 na, na bado nakumbuka wakati huo ilikuwa saa 9 alasiri katika mji wa Chicago, in Chicago. Alikuwa raia mwaka 2017 na, na alipiga kura kwa mara ya kwanza mwaka 2020. Nilipomaliza mahojiano yangu ya uraia nilipewa fursa ya kujiandikisha kupiga kura. Kwa kweli hilo lilikuwa muhimu kwangu. Wakati mfanyakazi wa USCIS aliponiambia sasa unaweza kupiga kura, nilitamka na kusema kweli, nilijiandikisha mara moja. Wachambuzi wa siasa wanasema waliopata uraia kwa kuapishwa huwa na mtazamo makini sana wa wajibu wao kiraia, na wamarekani hawa wapya wataweza kuwa na maamuzi katika majimbo yanayoelemea upande wowote. Mkamiti Kibayasi, VOA Washington. Adelino. atakuja kama unasikia mambo ya akisema usiondoke ufuate, yani mara mara, eh, moja moja, bila kuyumba yumba wanasema hmm? Atakuja hapa Washington DC kupiga mwezi Novemba. Tumeshakutana naye hapa hapa kwenye jengo wakati mmoja, hapa hapa ndani ya jengo, lakini mambo ndio yao. Bila shaka, basi alfajiria anakusaidia eh, kuamkaamka na kujipata nguvu za kusonga mbele. Basi moja kwa moja, Kamau eh, turudi kwenye ripoti zetu. Katika uchaguzi mkuu mwaka huu hapa Marekani, jimbo la Georgia ni moja ya majimbo yaliyo kwenye ushindani mkali na ambalo kwa sasa halifahamiki kiliko upande gani kati ya wagombea wawili wa uraisi, na mpaka sasa jimbo hilo limekisha shuhudia wapiga kura wengi zaidi kujitokeza kupiga kura zao mapema kuliko miaka ya nyuma. Nimezungumza mchambuzi wa siasa Profesa Timothy Sedera anaishi Atlanta, Georgia na kwanza kutaka kujua hali iko vipi mpaka sasa. Ushindani hapa huonekana ya kwamba umezidi kupamba maanake wengi wa Georgia haswa, ikijulikana ya kwamba ni red state, ilikuwa red state wakaitani ikakuwa ni ni ita blue kwa hivyo ni kumaanisha ya kwamba sasa hivi Republican wanajitahidi kuhakikisha ya kwamba uh, wameweza kumiliki Georgia, lakini jambo linalojitokeza ni kwamba wengi wamejitolea kupiga kura hizi za mchujo kwa sasa, na pia wengine wakajitolea kupiga hizi kura za mwanzoni. Kwa hivyo, uh, wiki hii nimeweza kuhudhuria ma maeneo kadhaa ambapo hata mimi mwenyewe nimepiga kura yangu wiki hii. Kwa hivyo, nimeona ya kwamba kuna wengi wanajitokeza, lakini ushindani uliopo ni kwamba wengi wengi wangali wanazungumzia kwamba like rais Trump anaweza kuchukua ushindi, lakini kwa upande ule mwingine, maanake jiji limegawanyika. Mji wa Atlanta umegawanyika. Kuna upande ule mwingine wa kusini, tunapata ya kwamba Bi Kamala Haris na na mwenzake wenzi wanaweza kupata kura ushindi, upande ule haswa Fulton County, lakini upande huu mwingine wa kaskazini, uh, kaskazini mashariki, magharibi, tunaona ya kwamba wana Republican wengi. Na pengine profesa, kwa hivi sasa wanasema kuna upigaji kura wa mapema umekusha anza na rekodi zinaonyesha vipi katika upande wa Georgia zinaripotiwa zikoje, ikilinganishwa na miaka ya nyuma, na mwenyewe ulivyojionea hawa wapiga kura ambao wamekuja, eh, kupiga kura mapema? Na kushangaza ni kwamba mwaka huu watu wengi sana wamejitokeza, na kura zilizopigwa kwa sasa ni nyingi zaidi, maanake ni mara mbili kwa sasa, a, kwa hizi wiki mbili ni mara mbili zaidi ya zile za hapo awali ama miaka iliyopita, kwa hivyo ni kumaanisha ya kwamba wengi wanajitokeza na wengi wangali wanasema ya kwamba sauti zao lazima zikasikike. Kwa hivyo kura zao ni ni ahadi kwa wale wanaowapigia kura. Kwa hivyo naona ya kwamba wiki hii na kuelekea katika uchaguzi mkuu, sasa hapo ndipo tunaona ya kwamba kuanzia pale mashinani, wengi wa mashinani, wengi hapa Georgia wanaunga Republican mkono, lakini kwenye miji mikuu, hapo ndipo tunapata wale wapinzani ama wanademokrat ni wengi ambao kwa uhakika wanasema ya kwamba lazima wapate ule ushindi. Lakini pia profesa, katika kila jimbo, hasa pia hapo jimboni kwenu, kuna ushindani mkubwa kwenye upande wa kiti cha urais na kuna ushindani mkubwa kwenye hawa wagombea wa viti vingine vya chini. Pengine kuna ushindani wowote waendelea katika ma maeneo mengine ya upigaji kura kwa mwaka huu kwa upande wenu? Ha, ni kweli kunazo, manake tunaanzia kwa njia mashinani, utakuta ya kwamba kuna wale wanaingia kwenye Congress, kuna wakati huwa senators hata, lakini tunaona ya kwamba wale wa Congress na wale wa mitaani, kuna wale ambao wanastahili kuwa wajumbe wa kawaida. Kwa hivyo wengi wanawapigia debe, wanawapigia debe vyama vyao, na tukiangalia kwa undani pia tunaweza kuona ya kwamba pia kuna ushindani. Kuna wale ambao hawatakikani kurudi pale, vingine watu wanasikia kwamba wamewachosha, lakini wengine wanaangali wanaangalia wanasema ya kwamba a a, lazima tufanye mabadiliko, mabadiliko ambayo sasa hivi yanaweza kuleta ustawi na mengine yataweza kuleta umoja wa kitaifa. Katika jamii na maendeleo, wiki hii tunaangazia maendeleo ya kiviwanda katika sekta ya kutengeneza nguo nchini Kenya na umuhimu wa kuwepo na soko la kimataifa. Kampuni ya Simba Apparel iliyoko mjini Mombasa imezindua kiwanda kipya cha kisasa ambacho kupitia ufadhili wa shirika la Marekani la USAID inazingatia teknolojia mpya kikitumia vifaa vya kisasa kwa uzalishaji. Mwandishi wetu Salma Muhamed ana taarifa zaidi. Mombasa, Kenya na Marekani zimekuwa na ushirikiano wa muda mrefu katika sekta ya mavazi ambayo imeimarika zaidi kupitia mikataba na mipango mbalimbali, mnamo mbali, mwaka jana 2023, Marekani ilitangaza uwekezaji wa dola milioni 55 katika sekta ya viwanda vya Kenya. Uwekezaji huu unahusisha mikataba mipya kati ya kampuni za Marekani na Kenya ambayo inalenga kuunganisha wanunuzi wa Marekani na wazalishaji wa Kenya. Hatua hiyo ikichangia ajenda muhimu ya kuunda ajira nyingi hasa kwa wanawake na vijana nchini Kenya. Nataka kusema, hakika tuko na mapatiliko kubwa. Kitambo tulikuwa na kazi ngumu sana, maanayake ilikuwa mashine ya analog, lakini saa hii nikiangalia mashine ya kisasa kiwanda hiki, ina uwezo wa kuandika vijana wengi kazi, na hiyo itatusaidia kuendeleza kiuchumi yetu binafsi kama vijana juu, lazima pia tuchangie katika uchumi wa kitaifa. Tulifurahi sana kwa sababu hatukujua hiyo kazi ambayo tunafanya hapa kila siku itau Kupata umaarufu huko nje. Kampuni hii inajishughulisha na utengenezaji wa mavazi ya mitindo ya wanaume na wanawake, mavazi ya kawaida, mavazi ya kazi hospitali na mavazi mengine katika mitindo ya kisasa. Miezi mitatu iliyopita, Kenya na Marekani iliandaa kikao mjini Mombasa kujadili kuhusu ushirikiano mpya wa kibiashara na uwekezaji kati ya mataifa hayo mawili. Ushirikiano huo ni katika sekta za mavazi, teknolojia na miundombinu. Makubaliano muhimu yaliyofuata ni uwekezaji uliowezesha sehemu ya upanuzi wa kiwanda kipya kwenye kampuni ya Simba Apparel kwa jina la Green Building, kwa kusudi la kuhifadhi nishati. Kampuni hiyo pia imeanzisha kiwanda kidogo kama hicho jijini Nairobi na kimeajiri zaidi ya watu mia saba katika uwekezaji huu mpya. Meg Whitman, balozi wa Marekani nchini Kenya, amezungumzia umuhimu wa ushirikiano huu wa maendeleo ya kibiashara kati ya Marekani na Kenya na jinsi vipi mradi huu una manufaa ya kudumu. Kwa upande wake mkurugenzi wa Simba Apparel Mombasa Janardana Mieliat ameeleza furaha ya kufanikishwa kwa upanuzi wa kiwanda hicho kipya amesisitiza umuhimu wa ushirikiano huu kati ya Simba Apparel na shirika la maendeleo la kimataifa la Marekani la USAID, ambalo limewezesha upanuzi huu. Kwa niaba ya kampuni ya Simba, ningependa kutoa shukrani zangu za dhati kwa ndugu zetu kutoka Marekani walioshiriki na kuchangia katika kujenga kiwanda hiki mnachokiona nyuma yetu, na pia namshukuru balozi kwa kukubali kufika hapa na kuongoza uzinduzi huu na kupitia shirika la USAID pamoja na watu wa Marekani, naamini kuwa tutapanua shughuli hizi hadi mbali zaidi. Tunatambua, ukarimu wenu umekuwa na mchango mkubwa, na tunawashukuru sana. Kindness, mwaka jana 2023, kampuni ya Simba Apparel ilipiga hatua kubwa kutokana na mpango wa USAID Prosper Africa uliolenga Afrika Mashariki na ambao ulipanua uwezo wao wa uzalishaji ili kukidhi mahitaji yanayoongezeka kutoka soko la Marekani. Upanuzi huu ulichochea kufunguliwa kwa kituo cha uzalishaji cha kisasa chenye ukubwa wa futi 26,000 za mraba kilichowekwa vifaa vya kisasa vya uzalishaji na paneli za jua za kuhifadhi nishati. Salma Mohamed, VOA, Mombasa. Asante sana Salma Muhamed. Na kufikia hapo, ninakamilisha matangazo ya alfajiri kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Kwa niaba ya wote wa kufanikisha matangazo haya, jina langu ni Sandey Shomari na ambia ni wote asubuhi njema kutoka ijikuu la Marekani, Washington DC.