Kumekucha Afrika. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti America, VOA, ikitangaza moja kwa moja kutoka wa Washington DC. Karibu popote ulipo kwenye matangazo yetu ya alfajiri yanayoanza saa 11 asubuhi kwa saa za Afrika ya kati na saa 12 kwa saa za Afrika mashariki. Jina langu Arizona Kamau, na mimi ni Idi Ligongo nikikukaribisha katika matangazo yetu ya leo, ikiwa ni Jumatatu, Novemba 17 mwaka 2024. Tunasikika kupitia redio zetu shirika kote Afrika Mashariki na Maziwa Makuu, zikiwemo Coconut 101.9 FM Zanzibar, Mlimani Redio 106.5 FM Dar es Salaam, ABM 91.2 FM Dodoma, Tanzania, Redio Mwananchi Nakuru, Kenya, na Raga FM kote DRC. Vilevile vile, tupo kwenye mtandao wetu wa VOA Swahili.com. Kwenye habari zetu hivi leo, wakazi wa, wa Kivu Kaskazini na Ituri, mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo waendelea kuishi kwa hofu kutokana na waasi wa ADFJ. Wanasema hali ikoje? Sasa tukunateseka sana papa, tukunateseka eh? utaenda kushamba, tukunaenda tukuroho ngufu, tuko na batoto batoto, tukunakosa kata kule nini batoto, tukuna boko nalia njala baingini, bokonafukizia kumasomo, tukunakosa kama eh, tulale namuna kani dunia, tukunaomba tu amani. Amani arudie kwetu. Na katika habari nyingine, waziri mkuu wa India Narendra Modi yupo ziarani Nigeria, ambapo amezungumzia masuala kadhaa ya ushirikiano na mwenyeji wake, rais Bola Tinubu. Ni vidokezo tu vya baadhi ya tuliyonayo katika kumekucha hivi leo, lakini kwanza hapa habari za kimataifa zikisomwa na Idi Ligongo. Raisi wa Marekani Joe Biden ameanza safari ya kihistoria Brazil Jumapili, akiwa rais wa kwanza wa Marekani aliyepo madarakani kutembelea msitu wa Amazon, kuashiria kile White House inakita urithi katika kupambana na mabadiliko ya hali ya hewa akisimamia katika masuala ya kiuchumi kati ya nchi katika kutumia mapinduzi ya nishati safi. Biden aliwasili Manausi, mji mkuu wa jimbo la Amazonas, Mlango wa msitu mkubwa zaidi duniani. Rais Biden alitangaza kuwa chini ya utawala wake Marekani imevuka lengo la kutoa dola bilioni 11 kwa mwaka katika ufadhili wa kimataifa wa hali ya hewa 2024, sehemu muhimu katika mapambano dhidi ya mabadiliko ya hali ya hewa inayoshawishiwa na nchi za kusini mwa ulimwengu. Rais Biden amesema vita vya kulinda safari yetu ni vita vya ubinadamu kwa vizazi vijavyo na inaweza kuwa tishio pekee lililopo kwa mataifa yetu yote na kwa wanadamu wote. Katika mabadiliko makubwa ya sera, rais wa Marekani Joe Biden kwa mara ya kwanza ameidhinisha Ukraine kutumia makombora ya masafa marefu yaliyotolewa na Marekani kushambulia ndani ya Rusia, kwa mujibu wa vyanzo vya habari vya Marekani. Uamuzi huo ulioripotiwa umefanyika miezi miwili kabla ya Rais Biden kuondoka madarakani na kabla ya kuapishwa kwa Rais mteule Donald Trump. Rais ajaye ameonyesha mashaka juu ya Marekani kuendelea kuiunga mkono serikali ya Kiev na kudai bila kutoa maelezo yoyote kwamba atamaliza vita vya miezi thelathini na mitatu vya Russia dhidi ya Ukraine kabla ya kuchukua madaraka. Rais wa Ukraine Volodymyr Zelenski kwa miezi kadhaa ameisihi Marekani kukubali kutumia makombora ya masafa marefu kusaidia kuzuia msururu wa mashambulizi ya anga na ardhini ya Mosco mashariki mwa Ukraine. Baba Mtakatifu Francis ametaka uchunguzi ufanywe kuangalia mashambulizi ya Israel huko Gaza ni mauaji ya kimbari kwa mujibu wa dondoo ambazo zimetolewa Jumapili kutoka katika kitabu kipya kabla ya jubilii ya mwaka wa baba mtakatifu. Harison Kamau anaisoma ripoti kamili. Ni mara ya kwanza ambapo Francis ameelezea hadharani uchunguzi ufanywe kwa shutuma za mauaji ya kimbari kutokana na vitendo vya Israel huko ukanda wa Gaza. Mwezi Septemba alisema mashambulizi ya Israel huko Gaza na Lebanon yamekuwa yasiyo na maadili na yasiyo na uwiano, na kwamba jeshi lake limekwenda mbali nje ya kanuni za vita. Kitabu cha Herman Reyes Alcaide na kulingana na mahojiano yaliyofanya na Baba Mtakatifu ambacho kimepewa kichwa cha habari Hope Never Disappoints, Pilgrims Towards Better World kitatolewa Jumanne kabla ya jubilii ya Baba Mtakatifu ya mwaka 2025 jubilii ya mwaka mzima ya papa inatarajiwa kuwaleta mjini Rome zaidi ya mahujaji milioni 30 kusherekea mwaka mtakatifu. Kwa mujibu wa baadhi ya wataalam, kinachotokea Gaza kinaonekana kama mauaji ya kimbari, papa amesema, kuhusu dondoo hizo zilizochapishwa Jumapili na gazeti litolewalo kila siku la Italia la Stampa. Mwaka jana Francis alikutana kwa nyakati tofauti na jamaa wa mateka wa Israel huko Gaza na Wapalestina wanaoishi katika vita na kutumia maneno makali kwamba wanadiplomasia wa Vatican kawaida wanaepuka ugaidi na kwa mujibu wa Wapalestina ni mauaji ya kimbari. Papa Francis alizungumza wakati huko kuhusu madhila ya watu wa Israel na Wapalestina baada ya mikutano yake ambayo ilipangwa kabla ya makubaliano ya mateka kati ya Israel na Hamas na sitisho la muda la mapigano kutangazwa. Vita vilianza wakati kundi la wanamgambo la Hamas liliposhambulia Israel hapo Oktoba 7 mwaka uliopita. Unaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika ikitangaza kutoka Washington DC. Wapiga kura nchini Gabon wameidhinisha kwa wingi katiba mpya, serikali imesema Jumapili, ikiwa ni zaidi ya mwaka mmoja baada ya wanajeshi walioasi kumpindua rais wa muda mrefu wa nchi hiyo na kuchukua mamlaka katika taifa hilo lenye utajiri mkubwa wa mafuta la Afrika ya Kati. Zaidi ya asilimia tisini na moja ya wapiga kura wameidhinisha katiba mpya katika kura ya maoni iliyofanyika Jumamosi, waziri wa mambo ya ndani wa Gabon Herman Imongalt amesema katika taarifa yake iliyosomwa kwenye televisheni ya taifa. Waliojitokeza walikadiriwa kuwa ni asilimia, taarifa yake iliyoongeza kusema matokeo ya mwisho yatatangazwa na mahakama ya katiba, waziri wa mambo ya ndani amesema rasimu ya katiba ambayo inapendekeza mabadiliko makubwa ya kimamlaka yaliyohitaji zaidi ya asilimia 50 ya kura zilizopigwa ili kupitishwa na waandamanaji wa upinzani katika jimbo la Georgia lililojitenga la Abkhazia Jumapili walikataa kukabidhi majengo muhimu ya serikali yaliyodhibitiwa wakati wa maandamano mapema wiki hii, ambapo takriban watu kumi na wanne walijeruhiwa katika mapambano na polisi. Waandamanaji walivamia majengo hayo Ijumaa kupinga hatua mpya zinazoruhusu raia wa Rusia kununua maeneo katika ukanda wa bahari. Waandamanaji jumapili waliendelea kushinikiza kuondolewa madarakani kwa anayejiita rais wa Abkhazia Aslan Brania na mwanasiasa mmoja mashuhuri, mashuhuri aliyeapa kwamba upinzani utaunda serikali pinzani iwapo watakataa kuachia ngazi. Temur Gilia aliwaambia wafuasi wake, kwa mujibu wa vyanzo vya ndani, kwamba ikiwa matakwa ya kujiuzulu kwa rais hayatatekelezwa itawabidi kuunda serikali ili kuhakikisha utendaji kazi wa kawaida wa vyombo vya dola. <muchasibu> unaendelea kusikiliza kumekucha afrika idhaa ya kiswahili ya sauti amerika moja kwa moja kutoka washington dc ambapo sasa tunataka kuangalia baadhi ya taarifa kutoka uh, maeneo mbalimbali mbali. rais wa marekani joe biden mwishoni mwa wiki amekutana na mwenzake wa china shi jinping pembeni ya mkutano wa ushirikiano wa kiuchumi wa Asia Pacific mjini Lima, Peru ikiwa ni mara ya mwisho kwao kukutana wakati Biden akiwa ofisini. Hiyo ni moja ya ziara ya mwisho za Biden kabla ya Donald Trump kuapishwa Januari. Mwandishi wa VOA anayeangazia masuala ya ikulu ya Marekani Patsy Widakuswara yupo kwenye ziara hiyo, na hapa ametayarisha ripoti inayosomwa na Harrison Kamau. Biden alikutana na viongozi wa dunia kwenye mkutano wa maendeleo ya kiuchumi wa Asia Pacific mjini Lima, Peru wakati muhula wake ukikaribia kumalizika ifikapo Januari. Kama sehemu ya ziara hiyo, Biden alikutana na mwenzake wa China Xi Jinping. Marekani na China wanatofautiana kwenye maswala kadhaa, likiwemo swala la namna ulimwengu unavyoendeshwa. Biden alisema kuwa ingawa hakubaliani kwenye maswala mengi, wamekuwa wakweli kwa kila mmoja. Tumekuwa kwenye viwango vya kuelewana na fikiri hilo ni muhimu. Mashauriano hayo yanazuia kutoelewana na yanahakikisha kuwa ushindani kati ya mataifa yetu hautageuka kuwa migogoro. China na Marekani wanahitaji kuzingatia masilahi ya dunia yote na kuongeza nguvu yenye manufaa kwenye ulimwengu wenye misukosuko. Biden hapo nyuma ameshawahi kumuita Xi dikteta, wakati Xi akidai kuwa Marekani ndicho chanzo cha migogoro yote duniani. Licha ya hayo, viongozi wote wawili wamesisitiza umuhimu wa kuwepo na uthabiti, na katika miaka minne iliyopita wameweza kudhibiti uhasama uliokuwepo. Walikubaliana kurejesha mawasiliano kati ya wanajeshi wao wakati wa mkutano wa 2023 uliofuatiwa na ule wa 2022. Sasa kwa kuwa wamarekani wamechagua rais mteule Donald Trump, Beijing haina uhakika wa namna mambo yatakavyokuwa. Vyanzo vya kidiplomasia vya APEC ambavyo havikutaka kutajwa vina wasiwasi kuwa huenda Marekani ikakumbatia zaidi sera ya kujilinda na kujitenga chini ya utawala wa Trump, ambaye aliondoa Marekani kwenye mikataba kadhaa ya kibiashara wakati wa mhula wake wa kwanza ofisini. Saa kadhaa kabla ya kukutana na Biden, z alijieleza kama mtetezi wa ushirikiano wa kimataifa pamoja na uchumi huru. Alianza ziara yake ya Amerika kusini kwa kuzindua bandari kubwa nchini Peru. Bandari hiyo imejengwa na China kwa gharama ya dola bilioni 1.3 wakati ikilenga kupanua wigo wake wa kibiashara na ushawishi kwenye bara hilo. Marekani pia imesema kuwa imewekeza dola bilioni 6 nchini Peru mwaka uliopita sisi kupitia kwenye sekta binafsi, na kuungwa mkono na mashirika kama yale ya ushirikiano wa maendeleo ya kifedha, tumeuwekeza kwenye sekta za teknolojia, miundombinu kawi na afya, miongoni mwa mingine, tukiwa na mshikadau muhimu. Baada ya kumaliza mkutano wa Lima Jumamosi, Biden Jumapili ameelekea Rio de Janeiro, Brazil, kwenye mkutano wa G20 wakati pia akitembelea msitu wa Amazon na kuzungumzia kuhusu mabadiliko ya hali ya hewa. Ni kumekucha Afrika, idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika, Washington DC. Idi Ligongo anaendelea na habari muhimu za dunia. Maafisa wa kikosi cha zimamoto wa New York Jumapili wamesema uhamishaji wa hiari wa watu wa usiku kucha uliosaidia kulinda zaidi ya nyumba mia moja sitini dhidi ya moto mkali karibu na mpaka wa New Jersey huku maafisa katika sehemu kubwa ya kaskazini mashariki wakikabiliana na moto katika hali mbaya ya hewa. Jumuiya za New England zilikabiliana na ongezeko la mioto mwishoni mwa majira ya joto, na maeneo mengi ya kaskazini mashariki yalibaki chini ya hali ya hatari kwa wikend hii. Kote nchini Marekani, California iliendelea vyema kukabiliana na moto wa kilomita 83 za mraba katika kaunti ya Ventura ambao umeharibu zaidi ya majengo 245, nyingi zikiwa nyumba hali yenye upepo mkali ilifanya moto kuwaka upya Jumamosi na kusababisha maafisa wa dharura kuja na mpango wa uokoaji wa hiari ulioathiri takriban nyumba 165 za Warwick, New York karibu na mpaka wa New Jersey. Na shambulizi la kisu katika shule ya ufundi katika mji wa Box mashariki mwa China Jumamosi limesababisha vifo vya watu wanne na wengine 17 kujeruhiwa, polisi wa eneo hilo wamesema shambulizi hilo lilifanyika katika taasisi ya ufundi ya Wuksi ya sanaa na teknolojia mjini Shinjis, mji mdogo ndani ya Wuksi, majira ya saa kumi na mbili na dakika thelathini jioni kwa saa za huko. Polisi wa Shijin wamesema katika taarifa, mshukiwa ambaye ni mwanafunzi wa kiume mwenye umri wa miaka ishirini na mmoja aliyetajwa kwa jina la Chur aliyekamatwa katika eneo la tukio. Polisi wamesema Wu alifeli mtihani yake na hakufanikiwa kuhitimu na pia hakuridhika na malipo yake katika mafunzo ya vitendo, aliamua kuonyesha hasira zake kwa kufanya shambulizi hilo, taarifa imeeleza. Video zinaonyesha kwamba katika mitandao mbalimbali ya kijamii ya magharibi kama X zilionyesha watu waliojeruhiwa wakiwa wamelala barabarani baada ya shambulizi, huku wengine wakikimbia kupata msaada. Baada ya kusomewa habari hizo za dunia, tuendelee na ripoti za waandishi wetu. Rais Joe Biden wa Marekani, kama ulivyosikia hapo awali, ametembelea msitu mkubwa duniani wa Amazon huko Brazil, na kushuhudia jinsi maji ilivyokauka kwenye mto mkubwa wa Amazon. Biden anakuwa rais wa kwanza wa Marekani aliye madarakani kutembelea msitu mkubwa unaochangia mvua nyingi duniani, wakati utawala wa Trump unaotarajiwa kuingia madarakani mwakani unajitayarisha kupunguza mikataba ya ahadi alizotoa ili kupambana na mabadiliko ya hali ya hewa. Abdishakur Shakur Abud ana ripoti zaidi. Amazon ni msitu wenye ukubwa sawa na bara la Australia na unavuta sehemu kubwa ya gesi ya mkaa ambayo ni mojawapo ya gesi hatari ya greenhouse zinazosababisha mabadiliko ya hali ya hewa inapoenea duniani. Lakini maendeleo na ukuaji wa miji na watu kunasababisha kukatwa kwa miti ya msitu huo na mito kukauka. Biden alikutana na viongozi wa wazawa wa kanda hiyo akifuatana na binti na mjukuu wake na kutembelea jumba la makumbusho kwenye mlango wa kuingia Amazon, mji wa Manaus, Brazil. Akiwa huko alitia saini tangazo la siku la kuhifadhi mazingira duniani. Leo ninafahari kuwa rais wa kwanza wa Marekani aliye madarakani kutembelea Amazon na inatangaza siku ya kwanza ya kimataifa ya kuhifadhi mazingira, hii ikimulika yeyote yanayohitajika kutekelezwa na yaliyo hatarini katika vita dhidi ya mabadiliko ya hali ya hewa. Biden anasema kwa kutangaza siku hii ya kimataifa ni kurudia tena dhamira zetu za kufanya kazi pamoja na washirika wote duniani ili kulinda rasilimali zetu. Akiwa huko Amazon alitembelea kwa helikopta kujionea msitu wa Amazon ulivyokatwa na mto Rio Negro ambao kiwango cha maji kimepunguka sana kutokana na ukame wa muda mrefu. Wakati wa ziara yake ya saa nne huko Manaus, Biden alitangaza pia mchango wa zaidi ya dola milioni hamsini kwa ajili ya fuko la Amazon na hivyo kufikisha mchango wa Marekani hadi dola milioni mia moja. Biden aliwasili Manaus, Brazil, akitokea Lima, Peru, ambako alihudhuria mkutano wa viongozi wa jumuiya ya uchumi wa nchi za Asia na zinazopakana na bahari ya Pacific, APEC. Akiwa huko alikutana kwa mara ya mwisho na mwenzake wa China Xi Jinping, na kuwaaga viongozi wengine aliofanya kazi nao wakati wa utawala wake wa miaka minne. Biden amemwambia mwenzake wa China kwamba ingawa hawajakubaliana daima juu ya mambo mengi, lakini wamekuwa na uaminifu kati yao. Tumekuwa wa wazi kati yetu, ninadhani hiyo ni muhimu mazungumzo haya yanazuia kutokea hitilafu na yanahakikisha mashindano kati ya nchi zetu mbili hayatageuka na kuwa ugomvi. Viongozi hawa wawili wanakutana tena hii leo mjini Rio de Janeiro wanapohudhuria mkutano wa viongozi wa kundi la mataifa tajiri duniani. Yes, so Haya basi, ndio hayo mambo ya sukari na Zuchu, labda umechangamka. Nikiamini popote ulipo, hasa Afrika, nyakati za asubuhi, basi kibao hicho kimechangamsha kweli. Labda wewe ni miongoni mwa wale milioni mia moja ambao wametazama wimbo huo kwenye YouTube. Wimbo safi sana. Basi India itasaidia Nigeria kwa tani ishirini za vifaa kusaidia taifa hilo kupunguza matatizo ya yanaoadhiri mamilioni ya raia wake waliokimbia makazi yao kutokana na mafuriko katika kipindi cha miezi miwili iliyopita. Waziri mkuu wa India Narendra Modi yuko katika taifa hilo akiwa ni ziara ya siku mbili, na ametoa ahadi kwa taifa hilo akiwa mjini Abuja wakati wa mazungumzo yake na rais Bola Tinubu na viongozi wengine, na wamekubaliana kushirikiana katika kuhakikisha kwamba usalama wa mataifa maskini ulimwenguni unapewa kipaumbele. Mwanahabari wetu wa Lagos Collins Atoke Henbey ana ripoti zaidi. Ziara ya waziri mkuu Modi nchini Nigeria inatoa nafasi kwa Abuja na New Delhi kutaamini makubaliano yao ya pamoja na kuzungumza juu ya kuimarisha uhusiano wao na faida za mataifa ya ukande wa kusini. Viongozi hawa wawili walikubaliana kwa pamoja kuhakikisha kuwa nchi zinazoendelea zinapata haki zao zinazofaa katika masuala ya kimataifa ikiwa ni pamoja na wito wao wa pamoja wa kuangaliwa upya wanachama wa baraza la usalama na Umoja wa Mataifa. Narendra Modi aliahidi kusaidia Nigeria kwa tani ishirini za vifaa ili Abuja kuweza kutatua matatizo yanayoathiri raia wake waliokumbwa na shida kufuatia mafuriko katika kipindi cha miezi miwili iliyopita. Well, like kwa niaba ya wahindi bilioni 1.4 na mimi mwenyewe, ningependa kutoa rambirambi zangu kwa familia za watu waliopoteza maisha katika mafuriko, na tunaunga mkono juhudi zenu kwa kutoa msaada kwa tani ishirini za misaada ya kibinadamu nchini Nigeria. Rais Tinubu alimwambia kiongozi huyu wa India kwamba wahindi nchini Nigeria wanafanya vizuri katika nyanja nyingi za maendeleo za nchi hiyo na kusaidia kudumisha uhusiano wa takribani karne moja kati ya nchi zote mbili. Alisema Nigeria itashirikiana na India kwa faida ya nchi zote mbili. In Nigeria, in great service, raia wa India nchini Nigeria na wawekezaji wanafanya huduma nzuri kwa thamini ya kidemokrasia na fursa ya kiuchumi katika eneo letu. Nigeria inathamini uhusiano wake bora na India na tunatumai kuimarisha hali hiyo kwa manufaa ya pande zote za nchi zetu mbili. Rais Bola Tinubu alimtunikia mgeni wake tuzo ya kamanda mkuu wa Niger. Modi akiwa yeye ni kiongozi wa pili kutoka nchi nyingine kutunikiwa tuzo hiyo tangu uhuru wa Nigeria. Mtu wa kwanza kupata tuzo hiyo ni marehemu malkia Elizabeth wa pili wa Uingereza mnamo mwaka 1969. Nigeria imepewa mikopo yenye masharti rahisi ya takribani dola milioni 31.5 huku pia india ikileta matokeo mazuri katika sekta ya utengenezaji na nishati ya jua. Viongozi hao wawili wanaondoka Abuja pamoja kwenda Brazil kuhudhuria mkutano wa G20. Kutoka Lagos, jina langu ni Collins Atohengwi, kwa sauti ya America, Washington. ka jamii na maendeleo. Hivi leo tunaelekea huko DRC ambako wakazi na wakulima katika vijiji vya Eringeti Kivu Kaskazini na Luna mkoani Ituri bado wanaendelea kuishi katika hali ya wasiwasi kutokana na wapiganaji wa ADF, huku wakiogopa kuelekea kwenye mashamba yao. Astel Malivika ana ripoti zaidi kutoka Beni. Kwangu baliua baliua nane, papa yangu banaua dada yangu, nifanye nini papa e? Njo tuko naomba tu amani turudie kwetu. Sisikana Edita ni mkazi wa Luna wilayani Irumu mkoani Ituri, ambaye kwa sasa anaishi katika muji wa Eringeti kwa miaka miwili baada ya vijiji vyake kushambuliwa mara kwa mara na watu wanaodhaniwa kuwa ADF ambao walichoma vijiji vyao siku zilizopita, na kwenda mashambani karibu na kambi ya jeshi la Uganda, UPDF, kuvuna chakula na kutafuta kuni, lakini akiwa na shaka. wakati nyapa kuingia kushamba, hakukuwa si bato yote ro ku yuluyulu, utaenda kushamba hata kufika hata hapa hapa, bato hapa hivi hapa kufika hapa e ADF e, anapitaka hapa, anapitaka pale chini, anapitaka kule chini. Sasa tutabakia namuna gani? njo ile oga oga oga kabisa kabisa papa kufika hatahapa haiko. Wakati FARDC nafika hapa na ule nani na, na, eh njo sasa tunapata kwa usalama kidogo, njo tukunaingia kupori, utasoloma mbio, mbio unatoka hivi, munaenda saa ngapi, mnarudia saa ngapi hapa? Unaenda sasa hivi kufika basa nne basa tano no naoshafika, usichelewe kupori, usibakie kupori. Sisikana anasema amepoteza watu wengi katika familia yake, wote wakiuawa na ADF, ndio sababu amekuwa na uhoga mkubwa na kushindwa kurudi kwenye kijiji chake cha Luna. Tunalimaga papa tikubali, tikubalimae sasa, tukunateseka sana papa, tukunateseka utaenda e? Kushamba tukunaenda tukuroo ngufu, tuku na batoto batoto, tukunakosa kaa tukule nini? Batoto tukunabokonalia njala, baingini bokonafukizia kumasomo, tukunakosa kama tolale na munakani namunakani e? Dunia tukunaomba tu amani, amani arudie kwetu. Mtu ati arudie, arudie fasile na kuwaka eneo hili, watu wengi wakiwa wameshaacha makazi yao na nyumba nyingi zikiota majani na miti mikubwa mikubwa baada ya wenyeji kuwa wakimbizi wa ndani katika vijiji vyenye usalama. nyumba iko naanguka papa, nyumba iko naanguka vatu habiko. Onaona, tuko na nateseka, nyumba iko navunjika bure, unaona bila mtu. Habana batu, japo watu wengi wameshakimbia nyumba zao hapa. Nakutana na, na mzee ambaye anahifadhi jina lake akiwa mwenyewe kwenye kijiji porini akikaanga kahawa mzee. Na mashambulizi ya wapiganaji wa ADF imegusa familia nyingi kimaisha na hata kipsikolojia. Sehemu moja ya Ituri, Kivu Kaskazini, wilayani Beni na Lubero. Neema ni mama anayekuwa na miaka hamsini, akiwa na jembe pamoja na mapanga akielekea shambani, luna mkoani Ituri kutoka upande wa Kivu Kaskazini ambako alala kutokana na ukosefu wa usalama. Njoo wakazi wa Ituri tunaromba salama na amani oh, na turudie kwetu, njoo ile ile njoo, tuko nalia sana, tunapenda amani, kila mutu arudie kwake, tunateseka, tunaacha manyumba yetu, tuko nakwe oh. nalala kumanyumba ya kulipa, tuko bakimbizi. Tunaona hizi nyumba zote zimeota majani. Eh, muungano ha, je, wa jeshi la Uganda UPDF na lile la Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo wakiomba wakulima na wakazi wote kuwapa taarifa iwapo watakutana na matatizo mashambani. Kwa sasa jeshi la Uganda likijipanga vilivyo kwenda kutafuta ADF mkoani Ituri wilayani Mambasa na Irumu ambako kwa sasa kunaripotiwa hofu ADF ikikwamisha miradi nyingi ya maendeleo, ila kukiwa na tumaini iwapo msako utaendelea. Oser Malivika, jamii na maendeleo Butembo. Na zifuatazo sasa ni muktasari wa habari. Rais wa Marekani Joe Biden ameanza safari ya kihistoria ya Brazil Jumapili, akiwa rais wa kwanza wa Marekani aliyepo madarakani kutembelea msitu wa Amazon, kuashiria kile White House na kitaurithi katika kupambana na mabadiliko ya hali ya hewa, akisimamia katika masuala ya kiuchumi kati ya nchi katika kutumia mapinduzi ya nishati safi. Katika mabadiliko makubwa ya sera, rais wa Marekani Joe Biden kwa mara ya kwanza ameidhinisha Ukraine kutumia makombora ya masafa marefu yaliyotolewa na Marekani kushambulia ndani ya Rusia, kwa mujibu wa vyanzo vya habari vya Marekani. Baba Mtakatifu Francis ametaka uchunguzi ufanywe kuangalia kama mashambulizi ya Israel huko Gaza yamekuwa ni ya kimbari. Basi hapo ndipo tunafika mwisho wa matangazo yetu ya leo ya Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Kwa niaba ya wenzangu wote waliofanikisha matangazo ya leo, msimamizi BMJ Mridhi, produsa Dadi Balawe, jina langu Harrison Kamau na nimeshirikiana na mwenzangu Idli Gongo, kwa pamoja tukikutakia siku njema popote ulipo.